Skocz do zawartości

Oglądanie filmów 4k w 24fps czy ze zwiększoną płynnością?


Recommended Posts

Posiadam telewizor Samsung Q77A 4k 120Hz. Gdy oglądam sobie filmy i seriale w 4k z HDR, ale też te 1080p i 720p to ustawiam sobie "Ustawienia wyrazistości obrazu" na Auto, ostrość na połowę wartości zakresu i film moim zdaniem jest bardzo ostry i płynność obrazu jest super bo wygląda jakby był odtwarzany w 60 klatkach albo w 120 klatkach (bo TV jest 120Hz). Natomiast moja dziewczyna nie może tak oglądać żadnych filmów. Ona wyłącza całkowicie opcję "Ustawienia wyrazistości obrazu" a ostrość obrazu ustawia na 0. Uważa że tylko tak powinno się oglądać filmy, bo one są nagrywane w 24 klatkach i po prostu tak woli je oglądać. Według mnie, jak ustawię te "Ustawienia wyrazistości obrazu" na Auto to film bardzo dużo zyskuje na płynności, bo jest w 60fps, (albo w 120fps) ale też na jakości bo obraz jest po prostu sporo ostrzejszy (i to nawet jak ustawienie "Ostrość" jest na 0). Ona uważa że taki film jest jak to określiła "za bardzo płynny" i mówi że strasznie jej się to dziwnie ogląda. Ja myślę, że na zwiększonej płynności zyskują nie tylko najnowsze filmy i seriale w 4k z HDR, ale też te starsze. Ostatnio oglądałem sobie serial z 2004 roku w 720p i też oglądałem go ze zwiększoną płynnością i na prawdę moim zdaniem dużo zyskał na jakości obrazu, ale ona na takie coś  jak film z 2004 roku ze zwiększoną płynnością to już w ogóle nie może patrzeć :D bo mówi że to mega dziwnie wygląda. A jak jest u was, jak wy oglądacie filmy i seriale na TV, w 24 klatkach czy ze zwiększoną płynnością? No i jeszcze pytanko, jak ustawiacie sobie to ustawienie "Ostrość"?

Link to post
Share on other sites
4 godziny temu, Aksum napisał:

ale ona na takie coś  jak film z 2004 roku ze zwiększoną płynnością to już w ogóle nie może patrzeć

Do takich filmów koniecznie kup jej stary telewizor CRT, bo wtedy nie było przecież LCD. Jak można stary film na LCD oglądać?;)

Link to post
Share on other sites
  • 5 miesięcy temu...

Vào ngày 28/3/2023 lúc 18:58, Aksum đã viết:

Tôi có Tivi Samsung Q77A 4k 120Hz. Khi tôi xem phim và bộ phim ở 4k với HDR cũng như 1080p và 720p, tôi cài đặt "Cài đặt cài đặt hình ảnh" thành Tự động , độ sắc nét ở một nửa giá trị phạm vi và theo ý kiến của tôi , phim rất sắc nét và độ sắc nét của hình ảnh thật tuyệt vời vì nó sẽ được phát ở 60 khung hình hoặc 12 0 khung hì nh (vì TV có tần số 120Hz). Tuy nhiên, bạn gái tôi không thể xem được những bộ phim đó. Cô tắt toàn bộ tùy chọn "Cài đặt cài đặt độ sắc nét của hình ảnh" và đặt độ sắc nét của hình ảnh về 0. Cô tin rằng đây là cách duy nhất để xem phim, vì chúng được quay ở hình ảnh 24 khung và cô ấy chỉ thích xem chúng theo cách đó. Theo ý kiến của tôi, nếu tôi cài đặt "Cài đặt hình ảnh rõ ràng" này thành Tự động,(hoặc ở tốc độ 120 khung hình / giây) mà còn về chất lượng vì hình ảnh đơn giản là sắc nét hơn nhiều (ngày cả k hi cài đặt "Độ sắc nét" là 0). Cô ấy cho rằng một bộ phim như vậy, như cô ấy nói, là "quá trôi chuyển" và nói rằng cô ấy cảm thấy rất lạ khi xem. Tôi nghĩ rằng không chỉ những bộ phim và loạt phim mới nhất ở độ phân giải 4k có HDR mà cả những bộ phim cũ hơn cũng mang lại lợi ích từ tính linh hoạt tăng cường. Gần đây, tôi đã xem một bộ phim từ năm 2004 ở độ phân giải 720p và tôi cũng đã xem nó với tốc độ trôi cao hơn và theo ý kiến trúc của tôi, nó thực sự đạt được nhiều điều về chất lượng hình ảnh chất lượng, nhưng cô ấy không thể tìm thấy những bộ phim thứ hai từ năm 2004 với tốc độ trôi cao hơn.rằng không chỉ những bộ phim và loạt phim mới nhất ở độ phân giải 4k có HDR mà cả những bộ phim cũ hơn cũng được hưởng lợi từ tính hoạt động tăng lên. Gần đây, tôi đã xem một bộ phim từ năm 2004 ở độ phân giải 720p và tôi cũng đã xem nó với tốc độ trôi cao hơn và theo ý kiến trúc của tôi, nó thực sự đạt được nhiều điều về chất lượng hình ảnh chất lượng, nhưng cô ấy không thể tìm thấy những bộ phim thứ hai từ năm 2004 với tốc độ trôi cao hơn. rằng không chỉ những bộ phim và loạt phim mới nhất ở độ phân giải 4k có HDR mà cả những bộ phim cũ hơn cũng được hưởng lợi từ tính hoạt động tăng lên.Gần đây, tôi đã xem một bộ phim từ năm 2004 ở độ phân giải 720p và tôi cũng đã xem nó với tốc độ trôi cao hơn và theo ý kiến trúc của tôi, nó thực sự đạt được nhiều điều về chất lượng hình ảnh chất lượng, nhưng cô ấy không thể tìm thấy những bộ phim thứ hai từ năm 2004 với tốc độ trôi cao hơn. :Dbởi vì anh ấy nói nó trông rất xa lạ. Làm cách nào để bạn xem phim và bộ phim trên TV, ở khung hình 24 hoặc tốc độ trôi cao hơn? Và một câu hỏi nữa, làm cách nào để thiết lập cài đặt "Độ sắc nét"? 

tại đây bạn có thể tải xuống trang web để xem phim miễn phí!

 

I think you should buy yourself a new TV to solve your problem

 

 

Link to post
Share on other sites
W dniu 28.03.2023 o 13:58, Aksum napisał:

Ja myślę, że na zwiększonej płynności zyskują nie tylko najnowsze filmy i seriale w 4k z HDR, ale też te starsze.

Ja nie do końca jestem przekonany do tej płynności. Czasem mam wrażenie, jakbym oglądał spektakl teatralny lub wydaje się, że jest to kręcone amatorską kamerką.
Co do wspólnego oglądania, to spróbuj ustawić jakieś pośrednie parametry ;)

  • Lubię to 1
Link to post
Share on other sites

Dołącz do dyskusji

Możesz dodać zawartość już teraz a zarejestrować się później. Jeśli posiadasz już konto, zaloguj się aby dodać zawartość za jego pomocą.

Gość
Odpowiedz w tym wątku...

×   Wklejono zawartość z formatowaniem.   Usuń formatowanie

  Dozwolonych jest tylko 75 emoji.

×   Odnośnik został automatycznie osadzony.   Przywróć wyświetlanie jako odnośnik

×   Przywrócono poprzednią zawartość.   Wyczyść edytor

×   Nie możesz bezpośrednio wkleić grafiki. Dodaj lub załącz grafiki z adresu URL.

  • Ostatnio przeglądający   0 użytkowników

    Brak zarejestrowanych użytkowników przeglądających tę stronę.

×
×
  • Dodaj nową pozycję...